Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu theo quy định của pháp luật?

Sửa chữa, cải tạo, nâng cấp nhà ở là chuyện quan trọng. Việc sửa nhà cũng giống với xây nhà. Đều phải cần xin giấy phép xây dựng thì mới được tiến hành sửa chữa. Giấy phép xây dựng theo đúng pháp luật là dạng văn bản pháp lý sẽ do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cung cấp cho chủ công trình. Để tiến hành sửa chữa, xây mới hay di dời công trình. Nếu muốn sửa chữa nhà bạn phải làm các thủ tục hợp lý để xin giấy phép tại các cơ quan có thẩm quyền. Nếu sửa nhà mà không xin phép thì chủ đầu tư sẽ phải bị phạt theo quy định. Vậy sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu? Hãy tham khảo bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn nhé.

Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu?

Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu theo quy định của pháp luật?

Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu theo quy định của pháp luật?

Trước khi bắt đầu khởi công xây dựng bất kỳ công trình nào cũng đều cần phải xin giấy phép tại các cơ quan có thẩm quyền. Có rất nhiều chủ đầu tư không quan tâm đến vấn đề này nên có thể sẽ gặp rắc rối về sau. Chúng tôi thường hay gặp những câu hỏi về việc “Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu?”. Tiếp theo sau đây chúng tôi sẽ chia sẻ về vấn đề xin giấy phép xây dựng khi sửa nhà. Và mức phạt khi thi công mà không xin phép. Nếu bạn cũng đang băn khoăn về vấn đề này vậy hãy theo dõi tiếp nội dung dưới đây nhé

Những công trình sửa chữa những hạng mục ở trong nhà

Khi tiến hành sửa nhà dù hạng mục lớn hay nhỏ thì chủ công trình đều cần phải được sự đồng ý từ các cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Rồi mới được phép sửa chữa. Những trường hợp thực hiện sửa chữa những phần nhỏ trong nhà như: thay gạch nền, sửa lại tường nhà, trần nhà,… Chủ công trình phải tiến hành xin cấp giấy phép sửa chữa ở cấp phường. Nếu sửa nhà không xin phép có thể bị phạt tiền hoặc công trình sẽ bị đình công. Vậy sửa nhà không xin phép trong trường hợp này bị phạt bao nhiêu? 

Trường hợp này thì mức phạt tối đa lên đến 40 triệu đồng. Vậy nên khi tiến hành sửa chữa các bạn nên cẩn thận làm đủ thủ tục, hồ sơ xin giấy phép rồi mới tiến hành sửa chữa. Để tránh ảnh hưởng về sau nhé

Những trường hợp sửa chữa bên ngoài nhà

Đối với các công trình sửa chữa những hạng mục lớn, làm thay đổi kết cấu, công năng sử dụng và diện mạo của ngôi nhà. Ví dụ như sửa chữa mở rộng, cơi nới nhà, nâng tầng. Thì bắt buộc bạn phải tiến hành xin giấy phép xây dựng tại quận bạn đang sinh sống. Nếu sửa nhà không xin phép trong trường hợp này bạn có thể bị phạt lên đến hơn 100 triệu đồng

Một số trường hợp sửa nhà không xin phép. Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu? 

Nếu tự ý sửa chữa, cải tạo nhà mà không xin phép theo quy định. Bạn sẽ được cho là vi phạm pháp luật. Dựa theo quy định tại Điều 15 của Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã ban hành. Các bạn có thể sẽ bị phạt hành chính với các mức dưới đây:

Phạt tiền với các hành vi thi công xây dựng các công trình không xin cấp giấy phép xây dựng như sau:

  1. Phạt tiền với mức phạt từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng với trường hợp xây dựng nhà riêng lẻ trong các khu di tích lịch sử – văn hóa, khu bảo tồn. Hoặc xây dựng những công trình không nằm trong những trường hợp được quy định ở điểm 2 và điểm 3 dưới đây
  2. Phạt tiền với mức phạt từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng đối với trường hợp xây dựng nhà riêng lẻ tại các khu đô thị
  3. Phạt tiền với mức phạt từ 30 triệu đồng đến 50 triệu đồng đối với trường hợp xây dựng các công trình yêu cầu lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật lập dự án đầu tư xây dựng hoặc đầu tư xây dựng

Ngoài ra, các bạn còn có thể sẽ bị đình chỉ thi công nếu sửa nhà, xây nhà không xin phép 

– Chủ đầu tư sẽ bị yêu cầu tạm thi công công trình. Trong trường hợp không tạm dừng thi công thì công trình đó bị ngừng cấp điện, nước. Bên cạnh đó còn bị cấm các phương tiện vận chuyển vật liệu. Hay công nhân có liên quan đến việc sửa chữa, xây dựng công trình đó trong 60 ngày. Trong thời gian quy định mà chủ đầu tư không xin phép theo đúng quy định. Thì công trình sẽ bị tháo dỡ công trình

– Đối với trường hợp đã có giấy phép nhưng không đúng công trình đang tiến hành thi công. Gia chủ cần phải phá bỏ những vị trí không đúng trong giấy phép. Sau đó mới được phép tiếp tục sửa chữa nhà

– Để việc sửa nhà được diễn ra suôn sẻ. Các bạn hãy nắm đầy đủ những thủ tục pháp lý và những quy định quan trọng để hạn chế vi phạm pháp luật về sau nhé

Bài viết trên đây chúng tôi đã giải đáp cho câu hỏi “Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu?”. Hy vọng qua những thông tin chúng tôi chia sẻ sẽ giúp các bạn nắm rõ những điều cần thiết trong việc xin giấy phép xây dựng. Để tránh những ảnh hưởng về sau. Nếu còn cần tư vấn thêm về giấy phép xây dựng công trình. Các bạn hãy liên hệ đến TPNY để được tư vấn chi tiết hơn nhé.

Chia Sẻ

Bài Viết Liên Quan

Cải tạo sửa chữa phòng trọ chuyên nghiệp, giá rẻ tại TPHCM, Bình Dương
TPNY nhận cải tạo sửa chữa phòng trọ chuyên nghiệp, giá rẻ tại TPHCM, Bình Dương. Gọi ngay: 0825.281.514 để được tư vấn, hỗ trợ tận tình nhé
Sửa nhà Phú Nhuận trọn gói, uy tín - Bảo hành trọn đời Sửa nhà Phú Nhuận trọn gói, uy tín – Bảo hành trọn đời
Sửa nhà Phú Nhuận trọn gói, uy tín - Bảo hành trọn đời. Dịch vụ sửa nhà TPNY luôn hỗ trợ phục vụ quý khách hàng ở khắp ngõ ngách liên quận
Sửa nhà có cần xem tuổi không? Một số lưu ý trong việc xem tuổi làm nhà Sửa nhà có cần xem tuổi không? Một số lưu ý trong việc xem tuổi làm nhà
Sửa nhà có cần xem tuổi không? Khi xem tuổi sửa nhà cần lưu ý điều gì? Hãy cùng chúng tôi tham khảo bài viết để hiểu rõ hơn nhé
Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu theo quy định của pháp luật? Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu theo quy định của pháp luật?
Sửa nhà có cần phải xin giấy phép xây dựng không? Sửa nhà không xin phép phạt bao nhiêu theo quy định? Cùng tìm hiểu bài viết để hiểu rõ hơn nhé

CÂU HỎI THƯỜNG GẶP ?

Tổng hợp những câu hỏi thường gặp nhất dành cho khách hàng cũng như người cần tư vấn

✅ Bạn cần tìm dịch vụ uy tín?
✅ Tìm địa chỉ dịch vụ TPNY ở đâu?
✅ Vì sao nên lựa chọn TPNY?
✅ Tại sao TPNY được đánh giá tốt nhất?